Triển khai chỉ thị công tác số 01/CT-VKSTC ngày 01/01/2012 của Viện trưởng Viện KSND tối cao về nhiệm vụ công tác của ngành kiểm sát nhân dân năm 2012, Viện KSND tỉnh Thừa Thiên Huế đã tổ chức các hội nghị tập huấn các khâu công tác nghiệp vụ nhằm tổng hợp rút kinh nghiệm về công tác nghiệp vụ, đồng thời triển khai nhiệm vụ công tác kiểm sát năm 2012.
Nhân dịp kỷ niệm 82 năm ngày thành lập Đảng Cộng sản Việt Nam, ngày 02/02/2012, Đảng bộ Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Thừa Thiên Huế đã tổ chức lễ trao tặng Huy hiệu 30 năm tuổi Đảng đợt 03/02/2012.
Sáng ngày 13/01/2012, Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Thừa Thiên Huế đã tổ chức Hội nghị triển khai công tác kiểm sát năm 2012 và đón nhận Cờ thi đua của Chính phủ.
Thực hiện Chỉ thị số 6/2011/CT-VKSTC ngày 20/5/2011 của Viện trưởng Viện KSND tối cao “về việc triển khai thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật Tố tụng dân sự trong ngành kiểm sát nhân dân”, ngày 25/10/2011, Viện KSND tỉnh Thừa thiên Huế đã tổ chức Hội nghị tập huấn công tác Khiếu tố và Luật sửa đổi một số điều của bộ luật tố tụng dân sự.
Nhằm nâng cao hiệu quả công tác đấu tranh phòng, chống tội phạm trên địa bàn huyện, tăng cường hơn nữa công tác phối hợp giữa các cơ quan chức năng có thẩm quyền tiếp nhận tố giác, tin báo về tội phạm, ngày 22/9/2011, Viện kiểm sát nhân dân huyện Quảng Điền chủ trì Hội nghị liên ngành gồm các cơ quan: Viện kiểm sát, Công an huyện, Thanh tra nhà nước, Hạt kiểm lâm, Bội đội Biên phòng và Chi cục thuế huyện Quảng Điền để ký kết “Quy định phối hợp trong công tác tiếp nhận, giải quyết và quản lý tố giác, tin báo về tội phạm và kiến nghị khởi tố”.
Nhân kỷ niệm 66 năm Cách mạng tháng Tám và Quốc khánh 2/9, Ngày 21/9/2011, Đảng bộ Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Thừa Thiên Huế đã tổ chức lễ trao Huy hiệu 30 năm tuổi Đảng cho đồng chí Dư Thanh Chiến, đảng viên sinh hoạt tại Chi bộ Văn phòng Tổng hợp - Thống kê tội phạm thuộc Đảng bộ Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Thừa Thiên Huế.