Hòa chung với không khí hân hoan của ngày hội toàn dân tham gia bầu cử Đại biểu Quốc hội và Đại biểu Hội đồng nhân dân các cấp, công tác tổ chức bầu cử cho người đang bị tạm giữ, tạm giam tại các Nhà tạm giữ Công an cấp huyện và Trại tạm giam trên địa bàn tỉnh Thừa Thiên Huế trong ngày 22/5/2016 cũng được thực hiện đảm bảo theo đúng quy định, nghiêm túc, chặt chẽ và an toàn.
Sáng ngày 22/5/2016, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Huế tiến hành kiểm sát hoạt động bầu cử đối với người bị tạm giữ, tạm giam tại Nhà tạm giữ Công an thành phố Huế theo quy định tại khoản 5 Điều 29 Luật bầu cử đại biểu Quốc hội và Hội đồng nhân dân 2015.
Ngày 08/4/2016, Viện KSND thị xã Hương Trà phối hợp với UBND thị xã Hương Trà tổ chức Hội nghị triển khai một số nội mới của Bộ luật hình sự, Bộ luật Tố tụng hình sự và các Nghị quyết hướng dẫn thi hành.
Sáng ngày 11/4/2016, tại trụ sở Chi cục thi hành án dân sự huyện Phú Vang đã diễn ra lê ký kết Quy chế phối hợp liên ngành trong công tác thi hành án dân sự. Dự lễ kỹ kết có đại diện lãnh đạo Viện kiểm sát nhân dân, Tòa án nhân dân, Công an, Chi cục thi hành án dân sự huyện Phú Vang.
Thực hiện quy chế phối hợp công tác giữa Ban Thường trực Ủy ban Mặt trận Tổ Quốc Việt Nam huyện với Viện kiểm sát nhân dân, ngày 01/4/2016, Viện kiểm sát nhân dân huyện Phong Điền chủ trì, phối hợp với Ban Thường trực Ủy ban Mặt trận Tổ Quốc Việt Nam huyện tiến hành trực tiếp kiểm sát việc tuân theo pháp luật trong công tác tạm giữ, tạm giam tại Nhà tạm giữ Công an huyện Phong Điền quý I/2016.
Ngày 05 tháng 4 năm 2016, tại hội trường Chi cục Thi hành án dân sự huyện Quảng Điền, liên ngành Chi cục THADS - Viện kiểm sát - Tòa án - Công an huyện Quảng Điền đã tiến hành ký kết Quy chế phối hợp công tác trong thực hiện chức năng, nhiệm vụ về thi hành án dân sự.