Trong không khí sôi nổi thi đua chào mừng kỷ niệm 55 năm ngày thành lập Ngành kiểm sát nhân dân (26/7/1960 – 26/7/2015) và chào mừng Đại hội Đảng các cấp tiến tới Đại hội Đảng toàn quốc lần thứ XII, ngày 09 tháng 7 năm 2015, Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Thừa Thiên Huế đã tổ chức Hội thi văn nghệ năm 2015.
Hưởng ứng cuộc thi “chúng tôi là kiểm sát viên" do VKSND Tối Cao tổ chức với mục đích tuyên truyền sâu rộng chức năng nhiệm vụ quyền hạn của ngành KSND cũng như phổ biến các quy định của Luật tổ chức Viện KSND 2014. Cùng với 24 đơn vị cụm 3 tham gia tranh tài, trải qua 2 vòng sơ loại, đơn vị VKSND tỉnh Thừa Thiên Huế đã lọt vào vòng chung khảo cuộc thi.
Ngày 11/6/2015, tại VKSND thành phố Huế, Viện kiểm sát nhân dân tỉnh đã tổ chức Hội nghị giao ban công tác kiểm sát 6 tháng đầu năm 2015 cụm các VKSND thành phố Huế - VKSND thị xã Hương Thủy - VKSND huyện A Lưới. Đồng chí Trần Nhơn Vượng - Phó Viện trưởng VKSND tỉnh Chủ trì Hội nghị.
Ngày 28/5/2015, VKSND tỉnh Thừa Thiên Huế và Trại giam Bình Điền, thuộc Tổng cục Cảnh sát thi hành án hình sự và hỗ trợ tư pháp – Bộ Công an đã tiến hành sơ kết 01 năm thực hiện Quy chế phối hợp số 01/QC-LN ngày 20/11/2013 giữa hai đơn vị. Đồng chí Lại Đình Hùng – Phó Viện trưởng VKSND tỉnh và đồng chí Phan An – Đại tá – Giám thị Trại giam Bình Điền đồng chủ trì hội nghị.
Nhằm ôn lại truyền thống 55 thành lập ngành Kiểm sát nhân dân và 40 năm xây dựng và trưởng thành, Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Thừa Thiên Huế đã xây dựng kế hoạch tổ chức các hoạt động chào mừng nhân ngày kỷ niệm này. Ban biên tập xin gửi tới các đơn vị bản Kế hoạch để chuẩn bị cho các hoạt động chào mừng.
Vừa qua, Viện kiểm sát nhân dân huyện A Lưới đã tổ chức phúc tra việc thực hiện kháng nghị, kiến nghị do Viện kiểm sát ban hành trong năm 2014 tại Chi cục Thi hành án dân sự huyện A Lưới. Đoàn phúc tra do đồng chí Đinh Văn Bảo – Viện trưởng làm trưởng đoàn.