Ngày 20/11/2013, Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Thừa Thiên Huế và Trại giam Bình Điền thuộc Tổng cục VIII, Bộ Công an đã tổ chức ký kết quy chế phối hợp trong công tác kiểm sát giam giữ, quản lý và giáo dục đối với người chấp hành án phạt tù. Đồng chí Trần Thanh Bình, Phó Bí thư trường trực Tỉnh ủy đã đến dự.
Ngày 06/11/2013, Toà án nhân dân thị xã Hương Trà mở phiên tòa sơ thẩm xét xử vụ án Hà Thanh Thuận phạm tội “Cố ý gây thương tích” quy định tại điều 104 BLHS. Viện KSND thị xã Hương Trà đã tổ chức cho các đồng chí chuyên viên, kiểm tra viên, kiểm sát viên trong đơn vị tham dự phiên toà để học tập rút kinh nghiệm. Tham dự phiên tòa còn có đại diện của Phòng Kiểm sát xét xử phúc thẩm Viện KSND tỉnh Thừa Thiên Huế tham dự.
Ngày 31/10/2013 Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Thừa Thiên Huế đã tổ chức Hội nghị tổng kết kỳ thi đánh giá kỹ năng, năng lực đội ngũ Kiểm sát viên, Kiểm tra viên trong ngành kiểm sát nhân dân Thừa Thiên Huế.
Ngày 18/9/2013, Toà án nhân dân huyện Phong Điền phối hợp với các cơ quan tiến hành tố tụng huyện Phong Điền đưa ra xét xử lưu động vụ án trọng điểm Hồ Văn Chinh phạm tội “Vi phạm quy định về điều kiện phương tiện giao thông đường bộ”.
Thực hiện theo Kế hoạch đề ra từ đầu năm của VKSND tỉnh Thừa Thiên Huế, Ngày 12/9/2013 tại Hội trường VKSND huyện Quảng Điền đã tổ chức Hội nghị giao ban cụm đối với 03 đơn vị phía bắc gồm: VKSND huyện Quảng Điền - VKSND thị xã Hương Trà - VKSND huyện Phong Điền để đánh giá kết quả công tác kiểm sát 9 tháng đầu năm 2013.
Ngày 09/9/2013, tại trụ sở Viện kiểm sát nhân dân huyện Phú Vang đã diễn ra Hội nghị sơ kết công tác phối hợp liên ngành 8 tháng đầu năm 2013 và triển khai nhiệm vụ 4 tháng cuối năm. Đến dự, chỉ đạo Hội nghị có đồng chí Huỳnh Cư – Tỉnh ủy viên, Bí thư huyện ủy, đồng chí La Phúc Thành – Chủ tịch ủy ban nhân dân huyện Phú Vang; các đồng chí lãnh đạo cơ quan liên ngành cùng toàn thể các Điều tra viên, Thẩm phán, Kiểm sát viên tham dự.