Chào mừng kỷ niệm 68 năm Ngày Quốc khánh Nước Cộng hòa Xã hội chủ nghĩa Việt Nam (02/9/1945-02/9/2013), ngày 23/8/2013, Công đoàn cơ sở các cơ quan Tòa án nhân dân huyện, Viện kiểm sát nhân dân huyện và Chi cục Thi hành án dân sự huyện Phong Điền phối hợp tổ chức Giải cầu lông truyền thống lần thứ 2 năm 2013.
Sáng ngày 31/8/2013, Trại giam Bình Điền thuộc Tổng Cục VIII- Bộ Công an đã tổ chức lễ công bố quyết định đặc xá năm 2013 của Chủ tịch nước cho các phạm nhân đang chấp hành hình phạt tù tại Trại giam Bình Điền (Thừa Thiên Huế).
Ngày 04/9/2013, Viện kiểm sát nhân dân huyện Phong Điền đã chủ trì Hội nghị liên ngành các cơ quan tiến hành tố tụng huyện Phong Điền để sơ kết đánh giá kết quả phối hợp trong thời gian 10 tháng (từ 01/10/2012 đến 31/7/2013), đồng thời đưa ra phương hướng phối hợp trong thời gian tới.
Kỷ niệm 68 năm Cách mạng tháng 8 và Quốc khánh 2/9, sáng ngày 26/8/2013 huyện Nam Đông đã tổ chức lễ trao bằng công nhận đơn vị đạt chuẩn văn hoá giai đoạn 2008-2012 gồm 6 đơn vị là Viện kiểm sát nhân dân huyện, Văn phòng HĐND-UBND huyện, Phòng nông nghiệp và phát triển nông thôn, Khối mặt trận đoàn thể, Trạm y tế xã Hương Hữu và Trường mầm non xã Hương Phú.
Hàng năm, vào các ngày Lế lớn và Tết cồ truyền của dân tộc, thực hiện chính sách nhân đạo, khoan hồng của Đảng, Nhà nước, công tác xét giảm thời hạn chấp hành án phạt tù cho các phạm nhân đang chấp hành án ở Trại giam Bình Điền, Trại tạm giam Công an tỉnh và các Nhà tạm giữ Công an cấp huyện trên địa bàn tỉnh Thừa Thiên Huế đều được thực hiện đối với các phạm nhân đủ các điều kiện theo đúng quy định của pháp luật.
Ngày 26 tháng 7 năm 2013, tại Hội trường Hợp tác xã Đông Phước, xã Quảng Phước; Tòa án nhân dân huyện Quảng Điền đưa ra xét xử lưu động vụ án Lê Văn Tân phạm tội 03 tội “Hiếp dâm trẻ em”, “Cướp tài sản” và “Cướp giật tài sản”.