Vừa qua, Công đoàn cơ sở Viện kiểm sát nhân dân huyện Phong Điền đã cử các đoàn viên tham gia Hội thi tìm hiểu pháp luật trong công nhân viên chức - lao động do Liên đoàn lao động huyện Phong Điền phối hợp với các cơ quan trên địa bàn huyện tổ chức.
Sáng ngày 29/7, tại Viện kiểm sát nhân dân huyện A Lưới, 4 đơn vị gồm Viện kiểm sát, Công an, Toà án và Chi cục thi hành án dân sự huyện A Lưới đã tổ chức Lễ ký kết Quy định phối hợp liên ngành thực hiện Nghị quyết 37/2012/QH13 của Quốc hội về công tác phòng chống vi phạm pháp luật và tội phạm cũng như công tác của Viện kiểm sát nhân dân, Toà án và công tác thi hành án năm 2013.
Ngày 25/7/2012, Viện kiểm sát nhân dân thị xã Hương Thủy tổ chức Lễ kỷ niệm 53 năm ngày thành lập ngành Kiểm sát nhân dân (26/7/1960 - 26/7/2013). Đến tham dự buổi Lễ có đồng chí Trần Nhơn Vượng- Phó Viện trưởng VKSND tỉnh và các đồng chí: Bí thư Thị ủy, Chủ tịch UBND thị xã, lãnh đạo các Cơ quan, ban ngành trên địa bàn thị xã đã đến tặng hoa và chúc mừng ngày thành lập ngành Kiểm sát nhân dân.
Sáng ngày 02/7/2013, Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Thừa Thiên huế đã tổ chức kỳ thi tuyển dụng công chức năm 2013
Theo Kế hoạch của Viện kiểm sát nhân dân tối cao, Hội nghị VKSND các tỉnh có chung đường biên giới Việt Nam- Lào lần thứ ba sẽ được tổ chức từ ngày 26 đến 30 tháng 6 năm 2013 tại thành phố Huế.
Ngày 18/6/2013, Toà án nhân dân huyện Phong Điền đưa ra xét xử lưu động vụ án Mai Văn Đức cùng đồng bọn phạm tội “Cướp tài sản”. Đây cũng là vụ án mà liên ngành tư pháp huyện Phong Điền đã xác định là án trọng điểm, đơn vị đã tổ chức cho toàn thể cán bộ, Kiểm sát viên tham dự phiên toà để rút kinh nghiệm theo tinh thần cải cách tư pháp.