Vào ngày 10/5/2013, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Huế đã tham dự Đại hội thể dục thể thao Khối Nội chính thành phố Huế lần thứ II - năm 2013. Tham dự Đại hội gồm có 4 đơn vị là Ban chỉ huy quân sự thành phố Huế, Viện kiểm sát nhân dân thành phố Huế, Tòa án nhân dân thành phố Huế, Chi cục Thi hành án Dân sự thành phố Huế tranh tài với các môn thi đấu: Chạy 100m, Kéo co, Nhảy bao bố, Cờ tướng, Bóng bàn, Cầu lông, Bóng chuyền.
Ngày 22/3/2013, tại Ủy ban nhân dân xã Phú An, Tòa án nhân dân huyện Phú Vang đã đưa ra xét xử lưu động vụ án Trần Thị Má và đồng bọn phạm tội “Cố ý gây thương tích” xảy ra tại khu vực đầm chuồn Phú An.
Sáng ngày 08/5/2013, tại Hội trường Ủy ban nhân dân phường Phú Hội, Tòa án nhân dân thành phố Huế mở phiên tòa lưu động xét xử công khai sơ thẩm vụ án hình sự Võ Xuân Tiệp cùng đồng bọn phạm tội “Cố ý gây thương tích” theo quy định tại Khoản 3, Điều 104 Bộ luật Hình sự.
Ngày 23/4/2013, tại Trại giam Bình Điền và Trại tạm giam Công an tỉnh Thừa Thiên Huế, Hội đồng xét giảm thời hạn chấp hành hình phạt tù TAND tỉnh Thừa Thiên Huế do đồng chí Bùi Quốc Hiệp - Phó chánh án làm Chủ tọa đã tiến hành xét giảm án, tha tù trước thời hạn cho 454 phạm nhân. Tham dự buổi họp còn có đại diện Viện kiểm sát nhân dân tỉnh và Giám thị các trại giam.
Ngày 17/4/2013, Phòng kiểm sát xét xử phúc thẩm án hình sự Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Thừa Thiên Huế đã cùng với Viện kiểm sát nhân dân thị xã Hương Trà tổ chức cho các kiểm sát viên trong đơn vị tham dự phiên toà xét xử vụ Nguyễn Văn Hùng phạm tội “Cưỡng đoạt tài sản” quy định tại điều 139 BLHS tại trụ sở Toà án nhân dân thị xã Hương Trà
Thực hiện chương trình công tác kiểm sát năm 2013, ngày 15/4/2013, tại trụ sở VKSND thị xã Hương Thủy, VKSND tỉnh đã tổ chức cuộc họp giao ban giữa các đơn vị VKSND Thị xã Hương Thủy, VKSND Thành phố Huế và VKSND huyện Huyện A Lưới