Ngày 24/11/2016, Khối Nội chính huyện A Lưới đã tổ chức tổng kết phong trào thi đua năm 2016. Về dự Hội nghị có lãnh đạo của 07 đơn vị thuộc Khối Nội chính huyện A Lưới: Viện kiểm sát nhân dân, Tòa án nhân dân, Thanh tra nhân dân, Tư pháp, Thi hành án, Nội vụ, Văn phòng Hội đồng nhân dân và Ủy ban nhân dân.
Nhằm chuẩn bị nội dung phục vụ cho kỳ họp thứ 3 của Hội đồng nhân dân (HĐND) tỉnh khóa VII, sáng 18/11/2016, Ban Pháp chế HĐND tỉnh đã có buổi làm việc với Viện kiểm sát nhân dân (VKSND) tỉnh để thẩm tra báo cáo công tác kiểm sát năm 2016.
Sáng ngày 27/10/2016, Viện kiểm sát nhân dân huyện Phú Vang phối hợp cùng với Tòa án nhân dân huyện Phú Vang mở phiên tòa lưu động tại Ủy ban nhân dân xã Phú Dương xét xử sơ thẩm đối với bị cáo Trịnh Minh Phát bị VKSND huyện Phú Vang truy tố về tôi “ Cố ý làm hư hỏng tài sản” theo quy định tại khoản 1 Điều 143 BLHS đồng thời cũng để rút kinh nghiệm cho Kiểm sát viên.
Ngày 25 tháng 10 năm 2016, Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Thừa Thiên Huế tổ chức Hội nghị sơ kết 03 năm triển khai thực hiện Thông tư liên tịch số 06/2013/TTLT-BCA-BQP-BTC-BNN&PTNT-VKSNDTC và 01 năm thực hiện Quy chế phối hợp liên ngành trong công tác tiếp nhận, giải quyết tố giác, tin báo về tội phạm và kiến nghị khởi tố.
Thực hiện Chỉ thị công tác năm 2016 của Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao Viện kiểm sát nhân dân huyện Phong Điền phối hợp với Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam huyện trực tiếp kiểm sát việc tuân theo pháp luật trong thi hành án dân sự tại Chi cục Thi hành án dân sự (THADS) huyện Phong Điền. Kết thúc cuộc kiểm sát, Viện kiểm sát nhân dân huyện Phong Điền ban hành kết luận và kiến nghị. Dự và chủ trì buổi công bố kết luận có đồng chí Nguyễn Văn Cho - Phó chủ tịch UBND, trưởng Ban chỉ đạo thi hành án dân sự huyện.
Nhằm tăng cường công tác phối hợp với Cơ quan điều tra, các cơ quan được giao một số hoạt động điều tra thực hiện tốt việc tiếp nhận, giải quyết đối với tin báo, tố giác về tội phạm, Viện kiểm sát nhân dân huyện Phú Lộc đã tiến hành Kiểm sát trực tiếp công tác trên tại Đồn biên phòng Vinh Hiền, huyện Phú Lộc.