Ngày 31/8/2011, Viện kiểm sát nhân dân huyện Phong Điền chủ trì Hội nghị liên ngành gồm các cơ quan: Viện kiểm sát, Công an, Thanh tra, Kiểm lâm, Đồn Biên phòng 216 và Chi cục thuế huyện Phong Điền để ký kết “Quy định phối hợp trong công tác tiếp nhận, giải quyết và quản lý tố giác, tin báo về tội phạm và kiến nghị khởi tố” nhằm nâng cao hiệu quả công tác đấu tranh phòng, chống tội phạm trên địa bàn huyện và tăng cường hơn nữa công tác phối hợp giữa các cơ quan chức năng có thẩm quyền tiếp nhận tố giác, tin báo về tội phạm và phát hiện tội phạm trong khi thực hiện nhiệm vụ của mình.
Trong thời gian qua, nhiều đơn vị Viện kiểm sát nhân dân gặp khó khăn trong công tác kiểm sát thi hành án dân sự do chưa cập nhật được các văn bản quy phạm pháp luật về thi hành án dân sự. Để có căn cứ cho hoạt động kiểm sát, Viện kiểm sát nhân dân tỉnh Thừa Thiên Huế thông tin tới các đồng chí một số văn bản quy phạm pháp luật trong công tác Thi hành án dân sự để các đồng chí sử dụng, vận dụng vào công tác kiểm sát như sau:
Ngày 18/7/2011, Viện kiểm sát nhân dân huyện Phong Điền tổ chức Hội nghị liên ngành các Cơ quan tiến hành tố tụng huyện Phong Điền nhằm đánh giá công tác phối hợp 06 tháng đầu năm và bàn một số nội dung công tác phối hợp 06 tháng cuối năm 2011.
Kỷ niệm 64 năm Ngày Thương binh Liệt sĩ (27/7/1947 – 27/7/2011), nhằm giáo dục truyền thống cho thế hệ trẻ và bồi dưỡng lý tưởng cách mạng, thể hiện lòng biết ơn sâu sắc của tuổi trẻ đối với các anh hùng liệt sỹ, Lãnh đạo và cán bộ, công chức Viện kiểm sát nhân dân huyện Phong Điền đã tổ chức Lễ dâng hương, tưởng niệm các Anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ Huyện Phong Điền.
Ngày 20/7/2011, tại hội trường UBND xã Điền Hòa, Tòa án nhân dân huyện Phong Điền tổ chức phiên tòa xét xử lưu động sơ thẩm đối với Phạm Minh, sinh năm 1983, thường trú tại Trung Hải, Quảng Ngạn, Quảng Điền về tội "Cướp giật tài sản".
Hưởng ứng các phong trào thi đua thực hiện Nghị quyết Đại hội Đảng toàn quốc lần thứ XIvà “Cả nước chung sức xây dựng nông thôn mới” do Thủ tướng Chính phủ phát động. Căn cứ vào chức năng, nhiệm vụ của Ngành, ngày 20/6/2011, Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao ban hành Công văn số 1854/VKSTC-VP phát động đợt thi đua trong toàn Ngành, nhằm mục tiêu phấn đấu hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ chuyên môn và nhiệm vụ chính trị của Ngành mà Đảng và Nhà nước giao cho.